Chairman’s Message

അരുന്ധതി റോയി ഉയര്‍ത്തുന്ന ചോദ്യം:
മുഖ്യധാരാ ഇന്ത്യന്‍ മാധ്യമങ്ങളുടെ ഒരു വലിയ ഭാഗം, പ്രത്യേകിച്ചും കുറെ ദേശീയ ചാനലുകളും ഒരുപാട് ഹിന്ദി ചാനലുകളും ഇപ്പോളൊരു ക്രിമിനല്‍ കൂട്ടായ്മയാണെന്ന് അരുന്ധതി റോയി വിലയിരുത്തുന്നു.  ‘മാതൃഭൂമി’ ഓണം വിശേഷാല്‍പ്രതിയുടെ അഭിമുഖത്തിലാണ് പ്രസിദ്ധ എഴുത്തുകാരിയും സാമൂഹ്യപ്രവര്‍ത്തകയുമായ അവര്‍ വെട്ടിത്തുറന്ന് ഇക്കാര്യം പറഞ്ഞിരിക്കുന്നത്.

ഗൂഢലക്ഷ്യത്തോടെ വേട്ടയാടപ്പെടുകയും കളളക്കേസില്‍ ജയിലില്‍ അടയ്ക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്ന ഉമര്‍ ഖാലിദിനെപ്പോലെയുളള അനേകം പേര്‍ ടിവി ചാനലുകളുടെ ഇരകളാണ്. ഇതൊക്കെ ചെയ്യുന്ന മനുഷ്യര്‍ക്ക് (മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക്) എങ്ങനെ രാത്രി സുഖമായി ഉറങ്ങാന്‍ കഴിയുന്നു എന്ന അരുന്ധതിയുടെ ചോദ്യം ഏറ്റവും പ്രസക്തമാണ്. ഇതിനിടെ, ഒരു വിഭാഗം മാധ്യമങ്ങള്‍ എല്ലാത്തിനും വര്‍ഗ്ഗീയ നിറം പകരാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നുവെന്ന രൂക്ഷമായ വിമര്‍ശനം സുപ്രീം കോടതി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് എന്‍.വി.രമണയും ജസ്റ്റിസ് സൂര്യകാന്തും ഉള്‍പ്പെട്ട ബെഞ്ച് ഉന്നയിച്ചു. ഇത് രാജ്യാന്തതലത്തില്‍ ഇന്ത്യയ്ക്ക് ചീത്തപ്പേരുണ്ടാക്കുമെന്ന മുന്നറിയിപ്പും സുപ്രീംകോടതി നല്‍കി.

കൊവിഡ് ഒന്നാം തരംഗവേളയില്‍ ഡല്‍ഹിയില്‍ ചേര്‍ന്ന നിസ്സാമുദ്ദീന്‍ മര്‍ക്കസ് തബ്‌ലീഗ് സമ്മേളനത്തെ വര്‍ഗ്ഗീയമായി ചിത്രീകരിച്ച മാധ്യമനടപടിക്കെതിരായ ഹര്‍ജി പരിഗണിക്കുമ്പോഴാണ് കോടതിയുടെ ഈ നിരീക്ഷണം. തബ് ലീഗ് സമ്മേളനം കാരണം ഇന്ത്യയില്‍ കൊവിഡ് പടര്‍ന്നുപിടിച്ചു  എന്ന് സ്ഥാപിക്കുംവിധമായിരുന്നു സങ്കുചിത മാധ്യമപ്രചരണം. അരുന്ധതിയും സുപ്രീം കോടതിയും ഉയര്‍ത്തിയ മാധ്യമവിമര്‍ശനം പുതിയ സംഭവവികാസങ്ങളിലെ മാധ്യമഇടപെടലുകളിലും തെളിയുകയാണ്. മലബാര്‍ കലാപം മുതല്‍ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ വിഷയത്തില്‍വരെയുളള മാധ്യമസമീപനം ഇത് വിളിച്ചറിയിക്കുന്നു.

സാമൂഹ്യനവോത്ഥാനത്തിന്റെയും ദേശീയ പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെയും കാലത്ത് ‘അച്ചടിമുതലാളിത്വം’ (Print Capitalism) എന്ന് ബെനഡിക്ട് ആന്‍ഡേഴ്‌സണ്‍ വിവരിക്കുന്ന പ്രതിഭാസം കേരളത്തിലും ശക്തിപ്പെട്ടിരുന്നു. കേരളത്തിലെ ഇടതുപക്ഷ പുരോഗമനപ്രസ്ഥാനങ്ങള്‍ ആ പ്രതിഭാസത്തെ ജനകീയവും വിപ്ലവകരവുമായ ചിന്തയുടെയും വായനയുടെയും ഒരു പുതിയ ശക്തിക്ക് രൂപംകൊടുക്കുന്നതിനായി ഉപയോഗിച്ചു. ശ്രീ നാരായണഗുരു ഉള്‍പ്പെടെയുളളവര്‍ ശക്തിപ്പെടുത്തിയ നവോത്ഥാന കാലത്തുതന്നെ ഈ പ്രവണത നാമ്പിട്ടു. ഇന്നാകട്ടെ, ‘മാധ്യമവര്‍ഗ്ഗീയത്വം’ (Media Communalism) സമൂഹത്തില്‍ അധീശത്വം സ്ഥാപിക്കാനുളള യജ്ഞം ദേശീയമായി തീവ്രമാക്കിയിരിക്കുകയാണ്.  ഈ പ്രവണതയ്ക്ക് കീഴ്‌പ്പെടാനും ഒത്തുപോകാനും കേരളത്തിലും മാധ്യമങ്ങള്‍ വഴിപ്പെടുന്നു. അതാണ് മലബാര്‍ കലാപം മുതല്‍ താലിബാന്‍ വരെയുളള വിഷയങ്ങളിലെ മാധ്യമക്കാഴ്ചകളില്‍ തെളിയുന്നത്.

1921ലെ മലബാറിലെ ജനമുന്നേറ്റം ഹിന്ദുക്കളെ കൂട്ടക്കൊല ചെയ്ത വര്‍ഗ്ഗീയ കലാപമായിരുന്നു എന്ന് ജനങ്ങളെ തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്കുന്നതിനുളള പ്രചാരണത്തിന്  ഒരു വിഭാഗം മാധ്യമങ്ങള്‍ മുന്നില്‍നില്‍ക്കുകയാണ്. 1921ലെ മലബാറിലെ ജനമുന്നേറ്റത്തെ ‘മാപ്പിള ലഹള’ എന്നാണ് കൊളോണിയല്‍ പാഠപുസ്തകങ്ങളിലും പഴയകാല സര്‍ക്കാര്‍ രേഖകളിലും ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്. മാപ്പിളമാര്‍ ലഹളക്കാരാണെന്നും അവരുടെ ‘മാപ്പിളത്വ’മാണ് ലഹളയ്ക്ക് കാരണമെന്നും ധ്വനിപ്പിക്കുന്നതിനാണ് ഈ പേരുതന്നെ ചാര്‍ത്തിയത്. മാപ്പിളമാരെ മതഭ്രാന്ത•ാരായി ചിത്രീകരിക്കുന്നതിന് ഉദ്ദേശിച്ചുകൊണ്ടുളള നാമകരണം.

ഈ ചരിത്രപശ്ചാത്തലത്തില്‍ വേണം 1946ല്‍ മലബാര്‍ കലാപത്തിന്റെ 25-ാം വാര്‍ഷികത്തില്‍ ദേശാഭിമാനിയില്‍ ’21ന്റെ ആഹ്വാനവും താക്കീതും’ എന്ന ഇ.എം.എസിന്റെ ലേഖനത്തെ വായിക്കേണ്ടത്. അത് കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാര്‍ട്ടിയുടെ പ്രമേയം എന്ന രൂപത്തില്‍ ലഘുലേഖയുമായി. മുസ്ലിം ജനവിഭാഗത്തെ കലാപത്തിന് പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു എന്നാരോപിച്ച് ബ്രിട്ടീഷ് ഭരണം ദേശാഭിമാനിക്ക് പിഴയിടുകയും നിരോധനം ഏര്‍പ്പെടുത്തുകയും ചെയതു. മാപ്പിള ലഹളയല്ല ഇന്ത്യയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ ഭാഗമായി ജ•ിമാര്‍ക്കെതിരായി നടത്തിയ കര്‍ഷകകലാപമാണ് മലബാറില്‍ നടന്നതെന്ന് ഇ.എം.എസ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ജ•ിമാരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും ഹിന്ദുക്കളും കുടിയാ•ാരില്‍ നല്ലൊരു പങ്ക് മുസ്ലിങ്ങളുമായതിനാല്‍ ഒരു ഘട്ടം കഴിഞ്ഞപ്പോള്‍ കര്‍ഷകകലാപം പല പ്രദേശങ്ങളിലും വര്‍ഗ്ഗീയതയിലേക്ക് വഴുതിവീണു. ഇത്തരം പ്രവണത ആവര്‍ത്തിക്കരുത് എന്ന് മുന്നറിയിപ്പുനല്‍കുന്നതിനാണ് ആഹ്വാനത്തിനൊപ്പം താക്കീതും തലക്കെട്ടില്‍ ഇ.എം.എസ് ചേര്‍ത്തത്.

ബ്രിട്ടീഷുകാര്‍ മാപ്പിള ലഹളയെന്ന് വിളിച്ച ജനമുന്നേറ്റത്തെ മലബാര്‍ കലാപം എന്ന്  പുനര്‍നാമകരണം ചെയ്തും അതിലെ ജ•ിവിരുദ്ധ-സാമ്രാജ്യത്വവിരുദ്ധ ഉളളടക്കം ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടിയും ദേശീയവും ജനകീയവുമായ പരിപ്രേക്ഷ്യം നല്‍കാന്‍ മലയാളത്തിലെ എക്കാലത്തെയും വലിയ പത്രാധിപരായ ഇ.എം.എസിന് കഴിഞ്ഞു. മലബാര്‍ കലാപത്തിന് 100 വയസ്സാകുന്ന ഈ വേളയില്‍ സ്വാതന്ത്ര്യസമരത്തിന്റെ ഭാഗമായ ഈ പ്രക്ഷോഭത്തെ ഹിന്ദുവിരുദ്ധ മുസ്ലിം വര്‍ഗ്ഗീയ ലഹളയായി ചുരുക്കാനുളള ഹീനനീക്കത്തിന് കരുത്തുപകരാന്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍ കൂട്ടുനില്‍ക്കരുത്. മാധ്യമങ്ങളുടെ മതനിരപേക്ഷ നിലപാട് മാറ്റുരയ്ക്കപ്പെടുന്ന മറ്റൊരു സംഭവമാണ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ വിഷയം.

അമേരിക്കന്‍ അധിനിവേശസേനയുടെ പി•ാറ്റത്തിനു ശേഷം താലിബാന്‍ അഫ്ഗാന്‍ ഭരണം പിടിച്ചെടുത്തിരിക്കുകയാണ്. മറ്റു വിഭാഗങ്ങളെപ്പോലെ മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരുടെയും ജീവനും നിലനില്പും ഭീഷണിയിലാണ്. റോയിട്ടേഴ്‌സിന്റെ ഫോട്ടോ ജേണലിസ്റ്റായിരുന്ന, പുലിസ്റ്റര്‍ സമ്മാന ജേതാവ്  ദാനിഷ് സിദ്ദിഖിയെ താലിബാന്‍ ക്രൂരമായി കൊലപ്പെടുത്തി. മാധ്യമവേട്ട, സ്ത്രീ വേട്ട, ആള്‍വേട്ട ഇതെല്ലാം നടത്തുന്ന അപരിഷ്‌കൃത താലിബാനിസത്തെ ശക്തിയായി അപലപിക്കതന്നെ വേണം. പക്ഷേ, ഭീകരതയുടെ പേര് പറഞ്ഞ് ഇന്ത്യയില്‍ ഒരു പ്രത്യേക മതവിഭാഗത്തില്‍പ്പെട്ടവരെയും മതനിരപേക്ഷ ശക്തികളെയും കരിതേയ്ക്കാനുളള വര്‍ഗ്ഗീയ കര്‍സേവ അരയും തലയും മുറുക്കിയിരിക്കുകയാണ്. ഇവിടെ ചരിത്രം വിസ്മരിക്കരുത്. രണ്ടര പതിറ്റാണ്ട് മുമ്പ് സോഷ്യലിസ്റ്റ് അനുകൂല ഭരണത്തെ അട്ടിമറിക്കാന്‍ താലിബാന്‍ എന്ന ഭീകരസംഘത്തെ സൃഷ്ടിച്ച് വളര്‍ത്തിക്കൊണ്ടുവന്നത് അമേരിക്കയാണ്. അമേരിക്കന്‍ അധിനിവേശ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ പരാജയമാണ് ഇപ്പോള്‍ തെളിഞ്ഞത്. സോഷ്യലിസ്റ്റ് ചായ്‌വുളള  ഭരണങ്ങളെ തകര്‍ക്കാന്‍ മതാധിഷ്ടിത ഭീകരശക്തികളെ വളര്‍ത്തിയ അമേരിക്കന്‍ ഭരണകൂട നടപടി അവര്‍ക്കുതന്നെ തിരിച്ചടിയായി. ഇതിലേക്ക് വെളിച്ചം വീശുന്നതിന് പകരം താലിബാന്‍ ഭീകരതയുടെ പേര് പറഞ്ഞ് ഇന്ത്യയില്‍ ജീവിക്കുന്ന ഒരു പ്രത്യേക മതവിഭാഗത്തില്‍പ്പെട്ടവരെ കുറ്റവാളികളാക്കാനുളള പരിശ്രമം മതനിരപേക്ഷതയെ ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തും.

വായനയും കാഴ്ചയും എന്താകണം എന്ന വലിയ ചോദ്യമാണ് ഇവിടെ ഉയരുന്നത്. കണ്ണുകൊണ്ടും അക്ഷരജ്ഞാനം കൊണ്ടും വായിക്കാം, ടിവി കാണാം, സാമൂഹ്യമാധ്യമങ്ങളിലൂടെ സഞ്ചരിക്കാം. പക്ഷേ, ഇവ പുലര്‍ത്തുന്ന ആശയധാരകളുണ്ട്. അതിനു പിന്നില്‍ ആധിപത്യം ചെലുത്തുന്ന വര്‍ഗ്ഗീയകോയ്മകളുണ്ട്. ഈ ആധിപത്യശക്തികളെ എങ്ങനെ മറികടക്കാം എന്നതാണ് പ്രശ്‌നം.

ഇരുപതാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ ഇന്ത്യയല്ല ഇരുപത്തൊന്നാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഇന്ത്യ. ഗാന്ധിജിയും അംബേദ്കറും ബുദ്ധനും മാര്‍ക്‌സും പിന്തളളപ്പെടുകയും മത-സാമുദായിക മുഖമുളള തീവ്രവാദികള്‍ ആധിപത്യം ചെലുത്തുകയും ചെയ്യുന്ന കാലമാണ്. ഇത് എങ്ങനെ എന്നത് മലബാര്‍ കലാപം മുതല്‍ അഫ്ഗാന്‍ സംഭവത്തില്‍ വരെ ഇന്ത്യയിലെ മാധ്യമങ്ങള്‍ കൈക്കൊളളുന്ന നിലപാട് പരിശോധിച്ചാല്‍ മനസ്സിലാകും. വായനയുടെയും കാഴ്ചയുടെയും പുതിയ സൈദ്ധാന്തികോപകരണങ്ങള്‍ രൂപപ്പെടുത്താന്‍ മാധ്യമസമൂഹം മുന്നോട്ടുവരികയും അതിന് ജനങ്ങള്‍ പ്രേരണ ചെലുത്തുകയും വേണം. അപ്പോഴേ, അരുന്ധതി റോയി വിശേഷിപ്പിച്ച മാധ്യമസിന്‍ഡിക്കേറ്റിന് തടയിടാനാകൂ.